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Nauli zapanda mara tatu

: Na Mary Mosha, MOSHI o

ALFAJIRI ya saa kumi na moja

na nusu, ukimya wa Mtaa wa

© pasua katika Manispaa ya

Moshi unavunjwa na hatua za

haraka za mjane .mayeh_clm

¢ mzigo mzito kuliko hata kika-
pu alichokishika mkononi.

Mabegani amembeba mtoto

: mdogo, huku mkono mwing-

ine ukimshika mtoto wa pili,

na mbele yao anatembea mto-
to mkubwa akiwa na begi la

* shule mgongoni. .

Haya si matembezi ya
kawaida, Ni safari ya lazima
ya kila siku ya kupaml’_ann

. na gharama mpya za maisha
zilizochochewa na kupanda

: kwa bei ya mafuta.

© Kwa mama huyo, ambaye
mumewe alifariki dunia mwis-

¢ honi mwa mwaka jana, usafiri
wa kulipia si chaguo tena. Kila

¢ siku anapaswa kuhakikisha

i watoto wake wanafika shuleni,

: huku yeye mwenyewe akiwahi

: sokoni kutafuta riziki.

: Lakini kwa nauli zilizopaa

¢ mara tatu au zaidi ya ilivyoku-

: wa awali, familia yake imela-

: zimika kuigeuza miguu kuwa

¢ chombo kikuu cha usafiri,

¢ hata kama umbali ni mrefu na

: mwili umechoka.

: Simulizi yake ni kioo cha

: uhalisia unaowakumba ma-

: mia ya wakazi wa Moshi leo.

Kupanda kwa bei ya mafuta
kumeibua mnyororo wa athari
unaotikisa maisha ya kila siku,
kuanzia kwa wanafunzi wa-
naochelewa au kukosa vipindi
darasani, wafanyabiashara wa-
naopunguza safari za sokoni,
hadi wakulima wanaoshindwa
kumudu gharama za kufika
mashambani.

Gharama za usafiri zimepan-
da kwa kasi isiyo ya kawaida,
zikibadili kabisa mwenendo
wa maisha ya wananchi na
kuweka shinikizo kubwa kwa
kipato kidogo walichonacho.

Ni katika muktadha huo ndi-
po uchunguzi huu wa Nipashe
unachambua kwa kina namna
kupanda kwa bei ya mafuta
kunavyoathiri sekta mbalim-
bali za kijamii na kiuchumi,
na jinsi wananchi Wanavyo-
jaribu kuhimili hali hiyo kwa
mbinu mbadala, huku wito
ukizidi kuongezeka kwa mam-
laka husika kuchukua hatuaza
haraka na endelevy,

Uchunguzi wa kina ylio.-
fanyika kwa siku 16 mfululizo
¢ ukihusisha zaidi ya watu 165,

. wakiwvamo madereva wa ba.
Jaji. wafanyabiashara, wakylj-
ma na wanafunzi, unaonesha
kuwa hali imebadilika, baada
ya nauli kupanda kwa Viwango
vinavyofikia asilimia 100 hadi
300. huku daladala zikibaki
kufanya kazi katika rug moja
t'yd Mjini-Kiboriloni,

Katika maeneo mbalimbali
ya Moshi kama Kahe, Bonite,
Msaranga, Soweto, Kibosho
na Pasua, nauli zimepanda
maradufu hadi mara tatu ya
bei za awali.

Kwa mfano, katika njia ya
Kahe, nauli ya bajaji mchana
imepanda kutoka Sh. 1,000
hadi Sh. 5,000 kwa mtu mmo-
ja, huku usiku ikifikia Sh. 7000
kutoka Sh. 1,500 au Sh. 2,000.

Hali hii imewalazimu wa-
nanchi wengi kuachana na
usafiri wa kulipia na badala
yake kutegemea kutembea
kwa miguu.

Mitaa ya Majengo, Rau,
Pasua na KCMC sasa imejaa
makundi ya watu wanaotem-
bea kwa haraka alfajiri na
jioni, wengi wao wakiwa na
watoto, wakisaka namna ya
kufika kazini au shuleni.

Kwa wanafunzi, athari zime-
kuwa za moja kwa moja na ze-
nye maumivu makubwa.

Ernest Kimario (si jina lake
halisi), mwanafunzi wa Shule
ya Sekondari Reginald Mengi,
anasimulia namna maisha yao
yalivyobadilika ghafla baada
ya kupanda kwa nauli.

“Sasa nalazimika kutoa Sh.
700 kila siku kwa bajaji, tofauti
Na zamani. Lakini hata hiyo ni
ngumu, hivyo mara nyingi tu-
natembea,” anasema.

Anatoka familia yenye wato-
10 watatu, mama akiwa mfan-
yabiashara mdogo na baba
alifariki dunia mwaka jana
kutokana na ajali ya pikipiki.
Hali ya usafiri imewalazimu

‘kleml)ea umbali_mrefu_ki
siku,

“Nafika shule nikiwa nime-
choka sana. Wakati mwingine
nalazimika kulala darasani
nikisubiri mwalimu au wakati
‘wa mapumziko.”

Anaongeza: “Tunahitaji an-
galau Sh 5,000 kila siku kwa
usafiri. Mama hana uwezo
huo. Tunaamka alfajiri, mama
anambeba Doto, mimi nam-
beba Kulwa, tunatembea hadi
shuleni. Mimi kwa sababu ni
mkubwa narudi mwenyewe
jioni- kwa miguu, mama
anawapitia  wadogo zangu
nyakati za mjana na kurudi ny-
umbani kwa Sh. 1,000.

Hali kama hiyo inamkumba
pia Nicolas Mwakalinga wa
Shule ya Sekondari Korongoni,
anayesema hana chaguo ila
kutembea kila siku kwa saba-
bu familia yake haiwezi ku-
mudu gharama za usafiri.

“Asububhi na jioni natembea.
Nauli imekuwa kubwa. Sisi
nyumbani tumezaliwa wa-
toto wanne na mama ni fundi
cherehani, baba kwa sasa ni
mgonjwa amelazwa KCMC
(Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya Kaskazini). Haiwezekani
kwa sasa familia yetu kumudu

usafiri wa kila siku,” anasema.

BIASHARA ZATIKISWA
Kwa wafanyabiashara wa-
dogo, faida yao imetikishwa.
Enesorise Nkya, anayefanya
biashara ya mitumba katika
Soko la Memorial, anasema
sasa anatumia hadi Sh. 20,000
kwa wiki kwa usafiri pekee.
“Hii ni sehemu kubwa ya
mtaji wangu. Faida imepun-
gua'sana,”anasemad. "’

N

Kwa mu-
jibu wa
Kanuni
za Usafiri
wa Bara-
bara za
mwaka

Kwa upande wake, Letisa Mbogo

cha umma licha ya kuwa sheria
inaeleza kuwa wao ni chombo
cha kukodi.

Anasema kuwa kwa sasa mfu-
mo wa upangaji ruti unafanywa
na viongozi wa bajaji kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Udhibiti

wa Usafiri wa Ardhini (LATRA).

wa Soko la Many 1
kuacha kutumia usafiri na kutem-
beaili kuokoa gharama.

“Hii biashara haiwezi kusima-
ma, lakini nauli zimekuwa kubwa
mno,” anasema.

Gharama hizo pia zimeathiri us-
ambazaji bidhaa. Hamisi Abdulrah-
man, mfanyabiashara wa mboga
katika Soko la Mbuyuni, anasema
gharama za kusafirisha bidhaa
zimepanda kutoka Sh. 15,000 hadi
Sh. 45,000.

“Hii inalazimisha kupandisha bei
kwa wateja, jambo linaloweza ku-
punguza mauzo,” anasema.

Saidi, y ba-
za vyakula katika Stendi ya Mboya
na kuishi Mabogini, anasema:

“Nilikuwa nalipa Sh. 500 hadi
700 hapo awali, lakini sasa ni kati
ya Sh. 2,000 na 7,000. Siwezi ku-
mudu, hivyo naamka mapema
sana na kutembea.”

Katika sekta ya kilimo, hali im-
ekuwa ngumu zaidi. Saumu Hamis
wa Pasua anasema gharama za
kwenda shambani zimepanda hadi
kufikia Sh. 10,000 hadi Sh. 13,000
kwa siku, wakati kipato chake ni
$Sh. 15,000.

“Nilikuwa nachukua bidhaa Kahe
kwa 15,000 kwa kutumia guta. Sasa
natumia hadi Sh. 45,000. Hii im-
epunguza faida na wakati mwing-
ine nalazimika kupandisha bei kwa
wateja,” anafafanua.

Wakulima pia wanakumbwa
na changamoto ya kupata viba-
rua, kwani gharama za usafiri
zimeongeza madai ya ujira.

“Hapo awali tulilipa Sh. 15,000,
sasa wanataka hadi Sh. 30,000. Hii
inapunguza uzalishaji,” mkulima
Kened Shio anasema.

MADEREVA W,

Madereva wa bajaji ‘wanajitetea
kuwa hawana namna nyingine zai-
diyakupandisha nauli kutokana na
kupanda kwa gharama za mafuta.

Erick Mushi anasema: “Gharama
zimepanda, lazima tuendane nazo
ili kuendelea kuishi.”

Hata hivyo, baadhi yao wanakiri
kuwa hali imeathiri pia kipato chao
kutokana na kupungua kwa abiria.

Restituta Revocatus anasema:
“Wateja wamepungua kwa zaidi ya
asilimia 70. Hali ni ngumu kwa kila
mtu.

"Awali nilikuwa napata hadi Sh.
40,000 kwa siku baada ya kutoa
gharama zote. Sasa napata kiasi hi-
cho hicho kabla ya kutoa mafuta na
fungu la bosi,” anasema.

A : Ul

1

Anafaf: kuwa unapokwenda
kusajili bajaji, kwa sasa njia ya KC-
MC-Getifonga imeelezwa imejaa na
hivyo kutakiwa kuchagua njia ya
Rau-Mbuyuni, Majengo-Mbuyuni,
Soweto na Masaranga.

"TATIZO MAFUTA'

Wakati wananchi wa Moshi
wakiendelea kubeba mzigo wa
kupanda kwa gharama za usafiri,
viongozi wa sekta ya usafirishaji

keza kueleza upande wao,
wakisisitiza kuwa hali hiyo si ma-
tokeo ya ubinafsi, bali ni mnyororo
wa athari unaotokana na kupanda
kwa bei ya mafuta.

Mwenyekiti wa Chama cha Boda-
boda na Bajaji Wilaya ya Moshi,
Hamad Bendera, anasema usafiri
huo umekuwa tegemeo kubwa la
ajira kwa vijana, lakini pia ume-
ingia katika shinikizo kubwa la
kiuchumi kutokana na gharama za
uendeshaji kupanda.

“Eneo hilo limekua kwa kasi na
limeajiri vijana wengi. Tuna zaidi
ya bajaji 7000 na pikipiki zaidi ya
3,000. Lakini ukweli ni kwamba,
kupanda kwa mafuta kumeathiri
moja kwa moja shughuli zetu,”
anasema.

Anasisitiza kuwa madereva ha-
‘wana nia ya kuwaumiza wananchi,
bali wanajaribu kusawazisha ma-
pato na gharama zinazoongezeka
kila siku.

Bendera anaelekeza mjadala
kwenye msingi wa kisheria wa
uendeshaji  bajaji, akibainisha
kuwa hazitambuliwi kama vyom-
bo vya usafiri wa umma bali vya
kukodi.

“Sheria hairuhusu sisi kupanga
nauli moja kwa moja. Nauli ni
makubaliano kati ya dereva na
abiria. Ndiyo maana unaweza
kujadiliana na dereva na kupata
nafuu,” anasema.

Hata hivyo, anakiri wazi kuwa
ndani ya eneo hilo zipo changa-
moto za baadhi ya madereva wa-
naopandisha nauli kupita kiasi,
jambo linalozidisha \} i

kuathirika. Hii ni seri
nanchi na lazima tu:
chukua hatua,” anasi

2A.
Ameagiza pia wakuu wa wilaya
<ufuatilia hali halisi katika mae-

€0 yao na kuwasilisha taarifa,
l.atua inayolenga kupata picha
pana ya changamoto hiyo katika
ngazi ya mkoa mzima.

KAULI YA LATRA

(wa upande wake LATRA, ina-
sisitiza kuwa mfumo wa uende-
shaji bajaji uko wazi kisheria, tati-
2o likiwa ni utekelezaji wake.

Ofisa Mfawidhi wa LATRA Mkoa
wa  Kilimanjaro, Paul Nyello,
anasema bajaji ni vyombo vya ku-
kodi, na haviruhusiwi kufanya kazi
kama daladala.

“Bajaji ni chombo cha kukodi.
Nauli yake ni makubaliano kati ya
dereva na abiria. Hairuhusiwi ku-
pakia abiria njiani kama usafiri wa
umma,” anafafanua. .

Kwa mujibu wa Kanuni za Usa-
firi wa Barabara za mwaka 2020,

* gari la kukodi linapaswa kutoa hu-

duma kwa mteja mmoja au kundi
maalum kwa safari maalumu, na si
kubeba abiria kwa mfumo wa ku-
pakia njiani.

Vilevile, Sheria ya Usalama Bara-
barani, Sura ya 168, inaweka wazi
kuwa - dereva anapaswa kufuata
masharti ya leseni yake na hato-
ruhusiwa kutumia chombo chake
kinyume cha matumizi yaliyoain-
ishwa.

Hata hivyo, licha ya msimamo
huo wa kisheria, uhalisia wa Moshi
unaonesha taswira tofauti kabisa.

Katika mitaa ya Moshi, bajaji
zimechukua nafasi ya usafiri wa
umma kwa vitendo. Zinapakia
abiria zaidi ya mmoja, zina ruti zi-
sizo rasmi na zinafanya kazi kama
daladala, kinyume kabisa cha ma-
takwa ya sheria.

Ofisa Mfawidhi Nyello anakiri
kuwapo changamoto hiyo, akise-
ma LATRA inapanga kukutana na
wadau wa usafirishaji ili kutafuta

luhisho, ikiwamo kuh i
urejeshaji daladala katika maeneo
hayo.

“Tunahitaji mfumo thabiti wa
usafiri wa umma. Tutakutana na
wadau kuona namna ya kushawi-
shi magari ya daladala kurejea
katika maeneo yenye upungufu,”

ya wananchi.

“Nauli ya Sh. 3,000 hadi 5000
kwa baadhi ya maeneo ipo, na
tumeanza kuifuatilia. Hatupendi
hali hiyo kwa sababu inatupun-
guzia wateja na i i

Hali ya Moshi inaakisi changa-
moto pana zaidi ya kitaifa kuhusu
mvutano kati ya sheria, uhalisia
'wa soko na mahitaji ya wananchi.

Kwa mujibu wa Dira ya Taifa

mwananchi. Tunashirikiana na
mamlaka husika kuona namna ya
kudhibiti,” anaongeza.

RC AINGILIA KAT1
Kutokana na malalamiko yanay-

ka mara mbili bila kupata abiria wa
kutosha. Serikali inapaswa kuanga-
lia namna ya kusaidia, hasa kwenye
beiya mafuta.”

Dereva Simon Mrutu anayefanya
kazi katika njia ya Rau hadi Mbuyu-
ni, anaeleza namna wanavyopata
leseni na kupangiwa njia (ruti) ya
kufanya kazi.

. Anasema kuwa kwa sasa wao

I 'a}nya kazi kama , chombo

AT ORI

ozidi kuc ka, serikali nayo

imeanza kuonesha dalili za ku--

chukua hatua. Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Nurdin Babu, anase-
ma tayari wamepokea kilio cha
wananchi na wanaandaa mkakati
wa haraka wa kutafuta suluhisho
la kudumu.

“Tutakutana na wadau wote
wa usafirishaji kuhakikisha tuna-
pata suluhisho la kudumu. Hatu-
tovumilia wananchi  kuendelea

\,

wees

ya del 2025, Tanzania
inalenga kuwa na mfumo wa usa-
firi nafuu, salama na unaopatikana
kwa urahisi ili kuchochea ukuaji
wa uchumi.

Vilevile, llani ya CCM ya 2025-
2030 inaahidi kuimarisha usi-
mamizi wa sekta ya usafiri ili ku-
dhibiti ongezeko holelalagharama
na kuhakikisha huduma zinak
nafuu kwa wananchi wote.

Lakini katika mazingira ya sasa,
ambapo Manispaa ya Moshi yenye
wakazi zaidi ya 221,000 inat-
egemea zaidi vyombo vya kukodi
visivyodhibitiwa kikamilifu, pengo
kati ya sera na uhalisia livw. e
kana wazi.
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